บทเกริ่นนำพิธีถวายไทยธรรม วันคุ้มครองโลก 22เมษายน
(ผู้แทนสาธุชนกล่าว)
วันนี้เป็นวันมหามงคล, ที่โยมได้เห็นพระคุณเจ้าผู้เจริญ
กว่า ๒ หมื่นวัดทั่วประเทศ, ได้เมตตาเดินทางมาเป็นเนื้อนาบุญให้กับโยม, ถือว่าเป็นทัสนานุตริยะ คือการเห็นอันประเสริฐ,
และเป็นบุญลาภของโยมทั้งหลาย ที่จะได้สร้างบุญใหญ่
กับทักขิไณยบุคคล, เฉกเช่นกับพระคุณเจ้าผู้เป็นอายุ
ของพระพุทธศาสนา,
(信众代表发言)
今天是个吉祥的日子,弟子我能看到来自全国三万多所寺院的僧人,散发慈悲心聚集在此,作为我们在家居士的福田,这可以誉为非常圣观的场面了,能看到这么高尚神圣的画面是我们众在家居士的福德。让我们有机会能够在值得供养的人面前修大功德。就如同续佛慧命的佛家弟子一样。
แม้ในยามนี้จะเกิดวิกฤตเศรษฐกิจ, ทำให้การแสวงหาปัจจัยทำได้ลำบาก แต่โยมก็ไม่หวั่นไหว, ยังคงมีความตั้งใจจริงที่จะสร้างบุญอย่างเต็มที่เต็มกำลัง, โยมทั้งหลายมีความปลื้มปีติใจ,
ที่จะได้ถวายจตุปัจจัยไทยธรรมแด่พระคุณเจ้าผู้เจริญ,
ขออานิสงส์แห่งบุญในครั้งนี้, จงดลบันดาลให้โยมทั้งหลาย,
มีความเจริญรุ่งเรือง และร่ำรวยอย่างเป็นอัศจรรย์, อีกทั้งให้สามารถฝ่าฟันวิกฤตและอุปสรรคทั้งหลายไปได้, และให้ได้เข้าถึงพระรัตนตรัยในปัจจุบันนี้เทอญฯ,
由于现在出现经济与政治危机,使得挣钱谋生更加困难了。但是我们的弟子一点都没有动摇,还是以非常坚定的真心尽全部的力量来修功德。我们众居士内心都充满了法喜,因为能来供养布施给僧众们。愿这次殊胜的功德利益庇佑众居士前程似锦、财源广进。同时有能力来战胜所有的危机与困难,能在此时此刻证入三宝。